เวทีใหม่เสียงอิสานครับ

• 56 ตอบ
  • 25861 อ่าน

*

ออฟไลน์ sammy

• **
  • 92
Re: เวทีใหม่เสียงอิสานครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:03:05 PM »
แม้นค่ะ

*

ออฟไลน์ sammy

• **
  • 92
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 03:10:34 PM »
ถ้าไม่ถูกใจใคร  ก็ขอโทษด้วยนะค่ะ  คำที่พิมพ์ลงไปทั้งหมดและข้อความทั้งหมด  ถ้าโดนใคร ก็ขอโทษด้วยนะทีนี้  คิดว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็แล้วกัน นะค่ะ   ข้อความใดที่โดนกล่าวหา และไอดีไหนก็ตาม ก็ขอโทษด้วย นะค่ะ

*

ออฟไลน์ ผู้สืบสานตำนานนกน้อย อุไรพร

• หมอลำคือวัฒนธรรมที่หน่าสืบสาน
  • **
  • 77
    • MSN Messenger - big-pon.x_2@hotmail.com
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 11:33:07 AM »
แม่นแล้วครับ e48 e36

*

ออฟไลน์ บักบี

• น้องซายหล่าพี่อร (แสงอรุณ บุญยู้)
  • 386
  • ...บอกจริงๆตามตรงว่ายังคงคิดฮอดทุกวัน...
    • MSN Messenger - sinbakamitansa@hotmail.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:47:20 PM »
 e107 e107 e107 e107 การที่มาเบิ่งหมอลำนั่นที่จริงเพิ่นบ่ได้มาเบิ่งเวทีดอกครับ...เพิ่นมาเบิ่งผลงานด้านหน้าเวทีมากกว่าและที่งานจ้างเสียงอิสานที่น้อยลงก็ไม่เกี่ยวกับเวทีอีกเช่นกัน สาเหตุที่เมื่อก่อนงานจ้างจะเยอะหน่อยก็เพราะมีศิลปินที่ดังๆอยู่หลายคน บ่ว่าสิเป็น 2ดาวรุ่งลูกแพร ไหมไทย อุไรพร  4 สาวดาวรุ่ง พระเอกน้อยปอยฝ้าย(ซึ่งซุมื่อนี่บ่ค่อยได้ออกหน้าฮ้าน)แล้วกะการเล่นตลกที่นับว่าเฉียบขาด หัวจนท้องแข็ง ถ้าเป็นเมื่อก่อนเวลามีงานเสียงอิสานเพิ่นมักชวนกันว่า "ไปเบิ่งนกน้อยบ่ ไปเบิ่งลูกแพร ไหมไทย"แต่ซุมื่อนี่เฮาบ่มีจังซั่นแล้วความนิยมกะเลยลดน้อยถอยลงไป(บ้าง)ซุมื่อนี่เพิ่นสิพากันว่าแต่"ไปเบิ่งอีหยัง ไปเบิ่งไผ"ซึ่งเมื่อพิจารณาแล้วมันบ่ได้เกี่ยวกับเวทีเลย และขอติอีกจักอย่างกะคือการแสดงความคิดเห็น/แนะนำ/ติชมนั่นเฮาควรแสดงความคิดเห็น/แนะนำให้อยู่ในกรอบเพราะหมอลำเพิ่นกะมีแนวทางของเพิ่นอยู่แล้วถ้าจะให้ถูกใจทุกคนมันก็เป็นไปไม่ได้หรอก...และที่ตินั่นตินี่นั่นหมายความว่าถ้าหมอลำเพิ่นเฮ็ดตามแล้ว(คนที่ติ)สิจ้างบ้อ(กะบ่ได้เป็นเจ้าภาพจ้าง)คือจังอยากได้นั่นอยากได้นี่คักแท้เพิ่นเฮ็ดจังได๋กะบ่ถืกใจ...ถ้ามีความสามารถปานนั่นคือบ่ตั้งวงเองโลด!!!!.............(ขออภัยในบางลีลา...ถ้าบ่ถืกใจไผ) e117 e117 e117 e117
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 02:48:53 PM โดย `[¤* ⒷⒷ *¤]´ »

*

ออฟไลน์ บักบี

• น้องซายหล่าพี่อร (แสงอรุณ บุญยู้)
  • 386
  • ...บอกจริงๆตามตรงว่ายังคงคิดฮอดทุกวัน...
    • MSN Messenger - sinbakamitansa@hotmail.com
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:33:22 PM »
อยากดูที่แต่งสำเร็จแล้วเร็วๆจัง

มาๆๆเด้อ  25 ตุลา  เด๋วเลี้ยงบัตรเข้าเบิ่ง

แล้วก็ 23 พฤศจิกา ยุบ้านกุ เลี้ยงๆๆ

บ่มีค่ารถโว๊ย...ต้องเลี้ยงค่ารถนำ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:49:29 PM »
อยากดูจังครับ แต่มาเรียนเชียงใหม่ได้2ปีแล้ว ไม่มีโอกาสได้ดูเลย คอยเปิดเข้าเวปแฟนคลัปทุกวัน ใครมีภาพอะไร ก็ลงให้ดูบ้างน่ะครับ จะติดตามเสียงอิสานตลอดไปคราบบ

*

ออฟไลน์ mahale

• หนุ่มพองหนีบ
  • 343
  • oh..น้องแอร์น้อยจ้า
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 10:57:06 AM »
ไม่อยากให้เปนเวทีแบบนี้เลย ไม่ประทับใจ ดูเล็ก ไม่งดงาม ไม่ยิ่งใหญ่ ผมเปนยิ่งกว่าแฟนพันธุ์แท้แต่รู้สึกว่ายิ่งเปลี่ยนแปลงยิ่งดูไม่ดี ตอนแรกได้ยินมาว่าเปนรถเวที ตื่นเต้นมากพอดูได้ซักประมาณสองสามปี ยิ่งไม่ชอบเพราะไม่มีใครเลยบอกว่าใช้รถแล้วดีจากการฟังเสียงของคนที่เข้าไปดูนะเพราะตอนนั้นก็ไปดูแอบได้ยินเขาว่ากัน ถึงเสียงอิสานจะออกมาสร้างกระแส หากไม่ทำตามที่คนส่วนใหญ่เขาชอบกัน ก็เปนเพียงตำนาน จุดอ่อนอีกอย่างอยู่ที่แนวเพลงดู topline channel บอกตามตรงเลยว่าไม่ใช่ ถ้าหากจะบอกว่าขาดคอนวอยแล้วทำไมคณะที่ถือว่าเป็นอันดับต้นๆของเมืองไทยเขาถึงมี แต่ส่วนนี้มองอีกมุมนึงก็อยู่ที่เทคนิคในการบริหารจัดการคนภายในวงเอง ในความรู้สึกเวลาไปดูเสียงอิสานของm150 ข้างนอกดูยิ่งใหญ่มากแต่เข้าไปข้างใน อะไรกัน ในความรู้สึกนะ เคยตามไปดูหลายที่หลายคณะ ใช้กรณีศึกษาของ อำเภอนึง สู้ของอีกวงสองวงไม่ได้ในค่ายเดียวกันนี่ละ ...

เอาหล่ะ!!!เบิ่งมาหลายคือกันหล่ะ เขาเจ้าบัดบ่ว่า

จั่งใด๋เด้...เคยไปงานคอนเสริต ของค่ายอื่นๆอยู่ชลฯ

คนจัดงานรู้จักกัน เขาถามว่าเป็นใด๋ เวทีถ้าจัดได้แบบนี้

สิสู้เวทีเสียงอิสานได้บ่ พะนะ เอามาบอกแนวเจ้าบ่เว้าถึง

คือกัน เด้อ
ต่างคนต่างจิต ต่างใจ เราอาจมองแบบหนึ่ง

แต่ใครๆอีกหลายๆท่านอาจไม่มองแบบเราก็ได้ เชื่อสิ หลายๆคณะ

หมอลำตอนนี้กะรู้สึกว่า สิเอาแบบอย่างเสียงอิสาน หลายเติบอยู่เด้

เรื่องเวที แหม๊!!!!!!! ขะรับ ฮอดลำโพงพุ้นหน่ะ[/color]
[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 08:42:55 PM โดย mahale »

*

ออฟไลน์ สาวกนกน้อย

• สาวกนกน้อย
  • 155
  • รักแม่นกดังดวงใจ และจะตลอดไปจนชีวิตจะหาไม่
    • ICQ Messenger - 147852369
    • MSN Messenger - nattawut_11m.2@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - สาวกนกน้อย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 07:43:08 PM »
ไม่อยากให้เปนเวทีแบบนี้เลย ไม่ประทับใจ ดูเล็ก ไม่งดงาม ไม่ยิ่งใหญ่ ผมเปนยิ่งกว่าแฟนพันธุ์แท้แต่รู้สึกว่ายิ่งเปลี่ยนแปลงยิ่งดูไม่ดี ตอนแรกได้ยินมาว่าเปนรถเวที ตื่นเต้นมากพอดูได้ซักประมาณสองสามปี ยิ่งไม่ชอบเพราะไม่มีใครเลยบอกว่าใช้รถแล้วดีจากการฟังเสียงของคนที่เข้าไปดูนะเพราะตอนนั้นก็ไปดูแอบได้ยินเขาว่ากัน ถึงเสียงอิสานจะออกมาสร้างกระแส หากไม่ทำตามที่คนส่วนใหญ่เขาชอบกัน ก็เปนเพียงตำนาน จุดอ่อนอีกอย่างอยู่ที่แนวเพลงดู topline channel บอกตามตรงเลยว่าไม่ใช่ ถ้าหากจะบอกว่าขาดคอนวอยแล้วทำไมคณะที่ถือว่าเป็นอันดับต้นๆของเมืองไทยเขาถึงมี แต่ส่วนนี้มองอีกมุมนึงก็อยู่ที่เทคนิคในการบริหารจัดการคนภายในวงเอง ในความรู้สึกเวลาไปดูเสียงอิสานของm150 ข้างนอกดูยิ่งใหญ่มากแต่เข้าไปข้างใน อะไรกัน ในความรู้สึกนะ เคยตามไปดูหลายที่หลายคณะ ใช้กรณีศึกษาของ อำเภอนึง สู้ของอีกวงสองวงไม่ได้ในค่ายเดียวกันนี่ละ ...
[size =20]แต่ผมว่าใช้รถเวทีก็ดีเหมือนกันเพราะเวลามีฝนตก
ในสถานที่ที่ไปเล่น เครื่องดนตรีก็ไม่เปียกไม่พังเพราะมีหลังคา
และจะได้ไม่ต้องกางเต้นในที่ที่นักดนตรียืนด้วย
เพราะท่างกางเต้นท์จะทำให้มันเกะกะตา
อันนี้ในความคิดของผม[size]

*

ออฟไลน์ ผู้บ่าวขอนแก่น

• *
  • 45
  • ผู้บ่าวขอนแก่น
    • MSN Messenger - permviluy_chan@hotmail.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 09:31:36 AM »
 แถลงไขก่อนนะครับเรื่องรถเวที  เป็นการเซฟเวลาในการเดินทางทำการแสดงครับ เนื่องจากเสียงอิสานมีคิวงานทุกวัน
ส่วนเรื่องอื่นๆก็นานาจิตตังนะครับผมว่า  ต่างคนก็ต่างชอบแตกต่างกัน  แต่ที่ผมรู้และคือความจริงก็คือ  กว่าจะมาเป็นวงเสียงอิสานให้พวกเราได้ดูได้มันไม่ใช่เรื่องง่าย  หลากหลายเหตุผลของแต่ละคนครับ แต่ก็ไม่มีเหตุผลใดผิด  เพราะที่สุดแล้วก็ขึ้นอยู่กับคุณแม่นกน้อย อุไรพร ครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 03:57:23 PM »
จะอย่างไรก็แล้วแต่คะท่านผู้ชมขา 

จริงๆแล้วคนเราต่างความคิดต่างมุมมอง ถ้าจะให้ถูกใจไปซะทุกอย่างก็เป็นไปไม่ได้

อันนี้คำกล่าวของแม่นกน้อยในชุดบันทึกการแสดงสดคณะเสียงอิสานที่ 18  ครับผม

จะอะไรก็ช่างความยิ่งใหญ่ของเสียงอิสาน  คือความคิดที่จะเผยแพร่วัฒนธรรมของคนอีสานนั้นต่างหาก
ที่จะมาขยายคำว่า  ยิ่งใหญ่ 

ปล. หางเครื่องหลายที่สุดของเสียงอิสานก็มากอยู่แล้ว   ดูอลังการดีเหมือนดูมดเดินตามกันอย่างพร้อมเพรียงเพราะหลายแฮง

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 04:01:22 PM »

เข้าใจเข้าใจ  แต่ทำไงได้กาลเวลาเปลี่ยนไปไม่หยุดอยู่กับที่  จะให้ความคิดอยู่กับที่ได้อย่างไร
ผมก็เสียดายเวทีเก่าๆๆอยู่แต่ผมเชื่อว่าถ้าคุณรักและศรัทธาเสียงอิสานอยู่สักวันคุณจะเข้าใจและยอมรับมันในที่สุด

ปล.สู้เด้อแม่นกเป็นกำลังใจให้เสมอ

*

ออฟไลน์ boatt

• **
  • 64
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:56:10 AM »

เอาหล่ะ!!!เบิ่งมาหลายคือกันหล่ะ เขาเจ้าบัดบ่ว่า

จั่งใด๋เด้...เคยไปงานคอนเสริต ของค่ายอื่นๆอยู่ชลฯ

คนจัดงานรู้จักกัน เขาถามว่าเป็นใด๋ เวทีถ้าจัดได้แบบนี้

สิสู้เวทีเสียงอิสานได้บ่ พะนะ เอามาบอกแนวเจ้าบ่เว้าถึง

คือกัน เด้อ
ต่างคนต่างจิต ต่างใจ เราอาจมองแบบหนึ่ง

แต่ใครๆอีกหลายๆท่านอาจไม่มองแบบเราก็ได้ เชื่อสิ หลายๆคณะ

หมอลำตอนนี้กะรู้สึกว่า สิเอาแบบอย่างเสียงอิสาน หลายเติบอยู่เด้

เรื่องเวที แหม๊!!!!!!! ขะรับ ฮอดลำโพงพุ้นหน่ะ[/color]
[/b]

ช่ายยยยย  บางคณะเริ่มผวาเวที ฮอดตู้ลำโพง 

รับทำเว็บ สมุทรปราการ