ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพถวายพระประธาน และสมทบทุนสร้างศาลา ? กุฏิสงฆ์

• 49 ตอบ
  • 21184 อ่าน

สืบเนื่องจากเมื่อวันที่ 5 ธันวาคม วัดหนองหอยได้ถูกไฟไหม้ตามเนื้อหาข่าวนี้ครับ

ใครสนใจร่วมทำบุญในครั้งนี้ร่วมกับบ่าววี  ขอเชิญแจ้งความประสงค์ได้นะครับ  โดยแจ้งชื่อนามสกุลและเบอร์โทรติดต่อกลับนะครับ
และหากใครว่างและสนใจร่วมเดินทางไปทำบุญด้วยกันก็ขอเชิญได้เช่นกันนะครับ ตามวันและเวลาที่ได้แจ้งไว้ครับ

ขอบคุณครับ
 a0117

อัพเดทคนที่ร่วมทำบุญ ขอบุญกุศลที่ร่วมกันกระทำครั้งนี้ จงดลบันดาลให้ทุกท่านจงอยากไดู้รู้จักแต่คำว่ามี คือ มีเงิน มีทอง มีความสุข มีความเจริญ มีสุขภาพกาย มีสุขภาพใจ ที่แข็งแรง สาธุ ๆ ๆ

ขออนญาตแจ้งเลขที่บัญชีสำหรับท่านที่มีความประสงค์จะร่วมทำบุญ แต่อยู่ไกลนะครับ แจ้งชื่อ นามสกุลบ่าววี พร้อมยอดเงินมานะครับหลังจากที่โอนแล้ว จะโทรแจ้ง sms หรือ email : weerapat@live.com ได้ทั้งนั้นนะครับ ยินดีเสมอครับ

เลขที่บัญชี

หลังจากโอนแล้วบ่าววีจะนำมาประกาศอนุโมทนาอีกครั้งนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2011, 10:20:16 AM โดย บ่าววี »

รวบรวมเรียบเรียงโดย ธมฺมวฑฺโฒ ภิกฺขุ

------------------------------------

พระพุทธรูปเป็นสัญลักษณ์แห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า จัดเป็นปูชนียวัตถุสูงสุด ผู้สร้างพระพุทธรูปจะได้ประโยชน์ดังนี้

๑. ได้บุญตั้งแต่วินาทีแรกที่คิดสร้าง เพราะเป็นความคิดอันประกอบด้วยศรัทธาในพระพุทธองค์ จัดเป็นตถาคตโพธิสัทธา

๒. เมื่อบริจาคทรัพย์ในการสร้างจัดเป็นทานบารมี

๓. เมื่อขวนขวายติดตามตลอดงานจัดสร้างพระปฏิมาจัดเป็นกุศลส่วนเวยยาวัจจมัย (บุญเกิดจากการขวนขวายในกิจที่ชอบ)

๔. เมื่อองค์พระปฏิมาสำเร็จบริบูรณ์ ได้เป็นที่ตั้งแห่งความระลึกถึงพระพุทธคุณ ทั้งตนเองด้วย ทั้งผู้อื่นด้วย กุศลจะเกิดเพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ได้อาศัยพระปฏิมาเป็นสื่อน้อมนำให้ระลึกถึง พระคุณของพระพุทธเจ้าเป็นบ่อเกิดแห่งกุศลจริยาอื่นๆ อีกเป็นอันมาก

๕. อำนาจแห่งกุศลที่สร้างพระปฏิมาส่งผลให้เกิดเป็นคนรูปงาม มีบุคลิกสง่า เป็นที่เคารพรักใคร่ของประชุมชน มีอิสริยยศ บริวาร ทรัพย์สมบัติ ตลอดจนความสุขสถาพร ไม่เป็นโรควิกลจริต

๖. ในสมัยมรณกาล หากมีอารมณ์ในกุศลกิจนั้นมาปรากฏให้จิตยึดก่อนจะจุติ ย่อมปิดอบายภูมิและส่งให้ปฏิสนธิในสุคติภูมิทันที

"การสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ขนาดพระประธานนั้น พระคณาจารย์ตั้งแต่โบราณกาลถึงปัจจุบัน ท่านกล่าวว่า อานิสงส์เป็นการสร้างบารมี มีศักดิ์ มีศรีเป็นที่รักและที่เคารพทั้งเทพและเทวดาตลอดจนทั้งสามโลก เมื่ออยู่ในโลกทิพย์จะมีรัศมีกายที่สว่างไสว เมื่อเกิดเป็นมนุษย์จะมีรูปงาม อวัยวะครบทั้ง 32 ประการ ทำให้บุคคลผู้นั้นหลุดพ้นจากภยันตราย อันตรายต่างๆ เมื่อดับชีพแล้วจะไม่ไปสู่อบายภูมิ เมื่อยังชีพอยู่ย่อมจะเจริญก้าวหน้าและถึงสิ้นความสำเร็จทั้งปวง สามารถตั้งจิดอธิษฐานเข้าพุทธภูมิได้"
และหากผู้ใดได้มีโอกาสเททองหล่อพระด้วยตนเองหรือมีส่วนร่วมในการสร้างสมเด็จพระพุทธเจ้าองค์ปฐมเป็นพระประธานด้วยแล้วจะได้รับบุญอานิสงส์อันยิ่งใหญ่ ดังนี้ คือ

อานิสงส์การสร้างพระประธานและพระพุทธเจ้าองค์ปฐม 9 ประการ

1. การไม่กลับมาเกิดอีก หรือ การได้ไปพิพพานเร็ว เพราะผู้ที่สร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่า เป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด

2. เป็นผู้มีบุญมากผู้ร่วมทำบุญสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมจะถูกบันทึกอยู่ในบัญชีทอง ซึ่งเป็นบัญชีทองคำของผู้ที่จะต้องเข้านิพพานเร็ว

3. เป็นผู้มีโชคลาภสูง

4. ผู้นั้นจะมีอำนาจวาสนา / ตำแหน่ง / เกียรติยศ ชื่อเสียง เจริญก้าวหน้าในการทำงานและกิจการอื่นๆ

5. จะได้รับความสุขกาย สุขใจ อุดมด้วยโภคทรัพย์

6. เป็นที่รักแก่มนุษย์ เทพยดาให้ความคุ้มครองรักษา

7. เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้

8. มีรูปร่างงดงาม มีสติปัญญา มีฤทธานุภาพยืนยาว

9. เคราะห์ กรรม ทุกข์โศก จะบรรเทาจางหาย

*

ออฟไลน์ Mr.por

• 120
1. นายปรมานุชิต เบ้าหนองบัว และครอบครัว (ประธาน) ร่วมเดินทางด้วย 2+1 ท่าน

1. นายปรมานุชิต เบ้าหนองบัว และครอบครัว (ประธาน) ร่วมเดินทางด้วย 2+1 ท่าน

ขอบคุณครับพี่ปอ วันอาทิตย์ที่ 22 นี้ หากบ่ได้ไปใส ขอเชิญเด้อครับ มีแขกพิเศษสิมาเยี่ยม ทำโตให้ว่างเด้อ  e117

*

• 120
ว่างครับ ไม่ได้ไปไหน โทรบอกหน่อยเน้อ.....

*

• 120
2.เก่งรดม ไชยชาติ และครอบครัว (ประธาน)

*

• 120
3. ศักดิ์ดา  อินแนน และ เรืองรัตน์  นาคา  (ประธาน)
4. วุฒิช้ย วงษ์ชาลี  (กรรมการ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 09:30:43 AM โดย Mr.por »

ป๊าดอ้ายปอ สายอ้าย คือมีแต่ประธาน คักแท้น้อ...

ให้เฮ็ดนำแหน่ ใส่ชื่อไปโลด นายวีระยุทธ อินทร์แก้ว และครอบครัว กรรมการน้อย กะพอเนาะ เฮ็ดพอประมาณเท่าที่กำลังเจ้าของมี

3. ศักดิ์ดา  อินแนน และ เรืองรัตน์  นาคา  (ประธาน)
4. วุฒิช้ย วงษ์ชาลี  (กรรมการ)

ขอบคุณหลาย ๆ ครับอ้าย

หาประธานให้หลาย ๆ แหน่เด้อ เผื่อได้ถวายพระองค์ใหญ่ขึ้น ๆ   e117

ป๊าดอ้ายปอ สายอ้าย คือมีแต่ประธาน คักแท้น้อ...

ให้เฮ็ดนำแหน่ ใส่ชื่อไปโลด นายวีระยุทธ อินทร์แก้ว และครอบครัว กรรมการน้อย กะพอเนาะ เฮ็ดพอประมาณเท่าที่กำลังเจ้าของมี

ขอบคุณครับ  ท่านมง อย่าลืมไปร่วมเช่นเคยเด้อ ไปถ่ายภาพบรรยากาศ คาราวานบุญนำกันคือเก่า

ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านที่ร่วมทำบุญนะครับ ขออัพเดทรายชื่อผู้ที่ร่วมบุญ และขออนุโมทนาในครั้งนี้ด้วยครับ

e117
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2011, 12:53:10 AM โดย บ่าววี »

ขออนุโมทนาบุญกับแก๊ง 3 ช่านำเด้อครับในงานครั้งนี้ เพิ่นร่วมเป็นประธานนำ ในครั้งนี้   a0117

*

ออฟไลน์ ลูกสาวพ่อ

• เจตนา...แต่ไม่ได้ตั้งใจ...
  • 110
แล้วชื่อข่อยไปไสละพี่วี เห็นว่าข่อยกะทำบุญเป็นใด๋ บ่แม่นเฮ็ดเป็นแต่บาป

แล้วชื่อข่อยไปไสละพี่วี เห็นว่าข่อยกะทำบุญเป็นใด๋ บ่แม่นเฮ็ดเป็นแต่บาป

เว่าซะเห็นภาพเลยน้องพิมพ์......

e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45 e45

ใจเย็น ๆ น้องหล่า มันมีอยู่ในฉบับอัพเดทอยู่ พอดียังบ่ทันอัพเดท ๆ   e117

อัพเดท ๆ

รับทำเว็บ สมุทรปราการ